Hỏi đáp BHXH Bình Dương

Hỏi đáp BHXH Bình Dương (http://bhxhbinhduong.gov.vn/hoidap/index.php)
-   Hỏi về thẻ BHYT - cơ sở KCB (http://bhxhbinhduong.gov.vn/hoidap/forumdisplay.php?f=62)
-   -   Hỏi về khám chữa bệnh khi có thẻ BHYT (http://bhxhbinhduong.gov.vn/hoidap/showthread.php?t=391554)

chauphat0309@gmail.com 06-19-2016 04:39 PM

Hỏi về khám chữa bệnh khi có thẻ BHYT
 
BHXH tỉnh Bình Dương cho hỏi:

Tôi có hộ khẩu thường trú tại Phường Đông Hòa, TX Dĩ An, Tỉnh Bình Dương đăng kí BHYT ban đầu ở BV ĐK KV Thủ Đức.
Khi có bệnh đột xuất tôi ra trạm y tế phường Đông Hòa, TX Dĩ An khám thì được bs Duy và các y sĩ của trạm cho biết nếu tôi khám sẽ phải thanh toán tiền khám và tiền mua thuốc 100% mà không được hưởng quyền lợi của người có thẻ BHYT. Kể cả trường hợp cấp cứu.

Theo tôi được biết thì kể từ ngày 01/3/2016 người có thẻ BHYT đều có thể khám ở tất cả các bv theo thông tư liên tịch số 37/2015 ban hành ngày 29/10/2015 quy định thống nhất giá dịch vụ khám bệnh, chữa bệnh BHYT giữa các bệnh viện cùng hạng trên toàn quốc.

Vậy BHXH tỉnh Bình Dương xin cho biết trạm y tế phường đông hòa, tx dĩ an trả lời như vậy có đúng không. Tôi có thắc mắc thêm tại sao thẻ BHYT tôi đky khám ban đầu ở bv đk kv thủ đức nhưng nếu tôi đi khám ở bv đa khoa Hoàn Hảo ở đường Kha Vạn Cân thì được hưởng quyền lợi còn ở tuyến trạm Y TẾ thấp nhất lại không được.

tubhxh 07-17-2016 01:58 PM

Quy định tại Điều 22 của Luật BHYT từ ngày 01/01/2016 người tham gia BHYT đăng ký KCB BĐ tại trạm y tế tuyến xã hoặc phòng khám đa khoa hoặc tuyến huyện được quyền khám chữa bệnh tại trạm y tế tuyến xã hoặc phòng khám hoặc bệnh viện tuyến huyện trong cùng địa bàn tỉnh với mức hưởng theo đúng đối tượng.
Như vậy trường hợp của bạn thẻ BHYT có nơi đăng ký khám chữa bệnh ban đầu ( KCB BĐ) là Bệnh viện đa khoa khu vực Thủ Đức tương đương tuyến huyện thì sẽ được hưởng quyền lợi khi đi khám chữa bệnh BHYT với bệnh viện cùng tuyến trên cùng địa bàn hoặc khu vực giáp ranh nếu được ký kết với các địa bàn khu vực gíap ranh. Trong trường hợp này bạn đã đi khám tại tuyến xã như vậy bạn đã đi không đúng tuyến với nơi đăng ký KCB BĐ nên bạn thuộc đối tượng khám trái tuyến vậy chi phí khám trái tuyến bạn phải thanh toán.
Ngoài ra theo như bạn trình bày thì Thông tư 37 /2015 TTLT-BYT-BTC quy định thống nhất giá dịch vụ khám bệnh chữa bệnh BHYT giữa các bệnh viện cùng hạng trên toàn quốc
Có thể hiểu khi bạn đi khám tại bệnh viện cùng hạng là bệnh viện ĐK KV Thủ Đức tương đương tuyến huyện và khi đi khám bệnh viện đa khoa Hoàn Hảo sẽ được hưởng BHYT cùng tuyến tương đương theo đúng quy định của đối tượng được hưởng theo mức thanh toán .BHYT .


Tất cả thời gian được tính theo GMT +7. Bây giờ là 09:57 PM.

18A Đường Phú Lợi - Phường Phú Lợi - TP. Thủ Dầu Một - Bình Dương Điện thoại: 0650.3825687 - Fax: 0650.3841650 - 0650.3829325. Email:baohiemxahoi@bhxhbinhduong.gov.vn



BAO HIEM XA HOI TINH BINH DUONG