Trang chủ Thông báo Tin tức Văn bản Chế độ Thủ tục tham gia Biểu mẫu Hỏi đáp Danh mục BHXH

Quay Lại   Hỏi đáp BHXH Bình Dương > HỎI ĐÁP > Trợ cấp thai sản

Gửi trả lời
 
Công Cụ Xếp Bài
  #1  
cũ 08-23-2017, 11:20 AM
yoyovn yoyovn ẩn hoặc đã rời khỏi diễn đàn
Junior Member
 
Gia nhập: Dec 2012
Bài gởi: 1
Mặc định Chế độ thai sản cho chồng.

Chào BHXH Bình Dương.
Theo mình biết thì luật bảo hiểm thì khi vợ sinh thì chồng sẽ được nghỉ 5 ngày trong vòng 30 ngày và không có quy định nào quy định phải nghỉ 5 ngày liên tục. Vậy BHXH Bình Dương cho mình hỏi tại sao khi mình hỏi BHXH Bàu Bàng, thì được trả lời BHXH Bình Dương không cho nghỉ cách khoảng trong 1 tháng mà phải nghỉ liên tục.

BHXH Bình Dương có thể cho mình biết là quy định và thông tư nào bắt buộc phải nghỉ 5 ngày liên tục không ?
Trả lời ngay kèm theo trích dẫn này
  #2  
cũ 10-29-2018, 09:53 AM
Avatar của tubhxh
tubhxh tubhxh ẩn hoặc đã rời khỏi diễn đàn
Administrator
 
Gia nhập: Feb 2009
Bài gởi: 3,315
Mặc định

Trích dẫn:
Nguyên văn bởi yoyovn Xem Bài Gởi
Chào BHXH Bình Dương.
Theo mình biết thì luật bảo hiểm thì khi vợ sinh thì chồng sẽ được nghỉ 5 ngày trong vòng 30 ngày và không có quy định nào quy định phải nghỉ 5 ngày liên tục. Vậy BHXH Bình Dương cho mình hỏi tại sao khi mình hỏi BHXH Bàu Bàng, thì được trả lời BHXH Bình Dương không cho nghỉ cách khoảng trong 1 tháng mà phải nghỉ liên tục.

BHXH Bình Dương có thể cho mình biết là quy định và thông tư nào bắt buộc phải nghỉ 5 ngày liên tục không ?
Lao động nam đang đóng bảo hiểm xã hội bắt buộc vào quỹ ốm đau và thai sản, khi vợ sinh con được nghỉ việc hưởng chế độ thai sản theo quy định tại Khoản 2, Điều 34, Luật bảo hiểm xã hội thì có thể nghỉ làm nhiều lần nhưng tổng thời gian không quá thời gian quy định. Thời gian nghỉ việc hưởng chế độ thai sản của lao động nam được tính trong khoảng thời gian 30 ngày đầu kể từ ngày vợ sinh con, đối với trường hợp nghỉ làm nhiều lần thì thời gian bắt đầu nghỉ việc lần cuối cùng vẫn phải trong khoảng thời gian 30 ngày đầu kể từ ngày vợ sinh con.
Như vậy, trường hợp nghỉ 05 ngày không liên tục, nhưng trong khoảng thời gian 30 ngày đầu kể từ ngày vợ sinh con thì được hưởng chế độ thai sản. Bạn nộp hồ sơ lại cho công ty để công ty đề nghị lên cơ quan BHXH giải quyết chế độ BHXH cho bạn.
__________________
Các bạn lưu ý là khi post bài vào diễn đàn các bạn phải gõ tiếng việt có dấu và post bài đúng nơi quy định theo quy định của diễn đàn.
Mọi thắc mắc các bạn có thể gởi qua email: baohiemxahoi@bhxhbinhduong.gov.vn.
BQT rất mong nhận được những đóng góp ý kiến của các bạn để cho diễn đàn hoạt động ngày càng tốt hơn.
Kính chúc sức khoẻ
Trả lời ngay kèm theo trích dẫn này
Gửi trả lời

Công Cụ
Xếp Bài

Quyền Hạn Của Bạn
Bạn may not vừa tạo chủ đề mới
Bạn không thể trả lời
Bạn không thể gởi kèm file trong bài post
Bạnkhông được phép chỉnh sửa

BB code is Mở
Hình Diễn tả đang Mở
[IMG] đang Mở
Mã HTML đang Tắt

Chuyển đến


Tất cả thời gian được tính theo GMT +7. Bây giờ là 05:03 AM.

18A Đường Phú Lợi - Phường Phú Lợi - TP. Thủ Dầu Một - Bình Dương Điện thoại: 0650.3825687 - Fax: 0650.3841650 - 0650.3829325. Email:baohiemxahoi@bhxhbinhduong.gov.vn

BAO HIEM XA HOI TINH BINH DUONG