Trang chủ Thông báo Tin tức Văn bản Chế độ Thủ tục tham gia Biểu mẫu Hỏi đáp Danh mục BHXH

Quay Lại   Hỏi đáp BHXH Bình Dương > HỎI ĐÁP > Thắc mắc các vấn đề về hợp đồng lao động (HĐLĐ)

Gửi trả lời
 
Công Cụ Điểm: Đánh giá chủ đề: 1 bình chọn, 3.00 trung bình. Xếp Bài
  #1  
cũ 05-09-2015, 02:50 PM
minhhoang84 minhhoang84 ẩn hoặc đã rời khỏi diễn đàn
Junior Member
 
Gia nhập: Mar 2015
Bài gởi: 2
Mặc định Thắc mắc về hợp đồng lao động

Hiện tại mình đang làm cho một công ty bất động sản vị trí nv kinh doanh , sau khi vào làm cty có cho mình ký hợp đồng lao động trong khoảng thời gian 2 năm , nay đã hết hạn 3 tháng nhưng cty vẫn chưa kêu mình ký hợp đồng mới nhưng cv mình vẫn làm như bt , xin cho hỏi mình có cần phải kiến nghị công ty ký hợp đồng mới ko? hay chỉ gia hạn hợp đồng củ ? thanks
Trả lời ngay kèm theo trích dẫn này
  #2  
cũ 05-14-2015, 05:32 PM
Avatar của tubhxh
tubhxh tubhxh ẩn hoặc đã rời khỏi diễn đàn
Administrator
 
Gia nhập: Feb 2009
Bài gởi: 3,315
Mặc định

Theo Bộ Luật Lao động quy định tại Điều 22: Loại hợp đồng lao động thì hợp đồng lao động được giao kết theo một trong các loại:
- Hợp đồng không xác định thời hạn
- Hợp đồng xác định thời thời hạn
- Hợp đồng lao động theo mùa vụ hoặc theo một công việc nhất định có thời hạn dưới 12 tháng.
Khi hợp đồng lao động hết hạn mà người lao động vẫn tiếp tục làm việc thì trong thời hạn 30 ngày, kể từ ngày hợp đồng lao động hết hạn, hai bên phải ký kết hợp đồng lao động mới; nếu không ký kết hợp đồng lao động mới thì hợp đồng đã giao kết này trở thành hợp đồng lao động không xác định thời hạn và hợp đồng đã giao kết theo mùa vụ hoặc theo một công việc nhất định có thời hạn dưới 12 tháng sẽ trở thành hợp đồng lao động xác định thời hạn với thời hạn là 24 tháng.
Trường hợp hai bên ký kết hợp đồng lao động mới là hợp đồng xác định thời hạn thì cũng chỉ được ký thêm 01 lần, sau đó nếu người lao động vẫn tiếp tục làm việc thì phải ký kết hợp đồng lao động không xác định thời hạn.
__________________
Các bạn lưu ý là khi post bài vào diễn đàn các bạn phải gõ tiếng việt có dấu và post bài đúng nơi quy định theo quy định của diễn đàn.
Mọi thắc mắc các bạn có thể gởi qua email: baohiemxahoi@bhxhbinhduong.gov.vn.
BQT rất mong nhận được những đóng góp ý kiến của các bạn để cho diễn đàn hoạt động ngày càng tốt hơn.
Kính chúc sức khoẻ
Trả lời ngay kèm theo trích dẫn này
  #3  
cũ 06-11-2015, 03:03 PM
shgvietnam shgvietnam ẩn hoặc đã rời khỏi diễn đàn
Junior Member
 
Gia nhập: Dec 2014
Nơi cư ngụ: Hà Nội
Bài gởi: 1
Mặc định

Phải có bảo hiểm thì mới đúng theo luật lao động bạn ạ, nếu chưa có thì đề nghị công ty làm ngay bảo hiểm cho bạn thôi.
Trả lời ngay kèm theo trích dẫn này
  #4  
cũ 08-03-2018, 02:54 PM
minhhoang84 minhhoang84 ẩn hoặc đã rời khỏi diễn đàn
Junior Member
 
Gia nhập: Mar 2015
Bài gởi: 2
Mặc định

Cảm ơn đã trả lời thắc mắc của mình.
Trả lời ngay kèm theo trích dẫn này
Gửi trả lời

thẻ
hợp đồng lao động

Công Cụ
Xếp Bài Cho Điểm Đề Tài Này
Cho Điểm Đề Tài Này:

Quyền Hạn Của Bạn
Bạnmay đưa lên một tiêu đề mới
Bạn không thể trả lời
Bạn không thể gởi kèm file trong bài post
Bạnkhông được phép chỉnh sửa

BB code is Mở
Hình Diễn tả đang Mở
[IMG] đang Mở
Mã HTML đang Tắt

Chuyển đến


Tất cả thời gian được tính theo GMT +7. Bây giờ là 11:29 PM.

18A Đường Phú Lợi - Phường Phú Lợi - TP. Thủ Dầu Một - Bình Dương Điện thoại: 0650.3825687 - Fax: 0650.3841650 - 0650.3829325. Email:baohiemxahoi@bhxhbinhduong.gov.vn

BAO HIEM XA HOI TINH BINH DUONG