Trang chủ Thông báo Tin tức Văn bản Chế độ Thủ tục tham gia Biểu mẫu Hỏi đáp Danh mục BHXH

Quay Lại   Hỏi đáp BHXH Bình Dương > CÁC PHÒNG CHỨC NĂNG > Phòng Chế độ BHXH

Gửi trả lời
 
Công Cụ Xếp Bài
  #1  
cũ 03-23-2016, 10:57 AM
mua hoa cai mua hoa cai ẩn hoặc đã rời khỏi diễn đàn
Junior Member
 
Gia nhập: Mar 2016
Bài gởi: 1
Mặc định bao tăng bao hiểm cho người nước ngoài

Dear All,

Hiện tai công ty minh là công ty của Việt Nam có Ký hợp đồng lao động với Người nước ngoài, Vậy Mình Muốn biết thủ tục báo tăng bảo hiểm cho người nước ngoài như thế nào ?
và gia hạn thẻ bảo hiểm cho ngưởi nước ngoài thế nào?

Thanks
Trả lời ngay kèm theo trích dẫn này
  #2  
cũ 06-20-2016, 09:08 AM
Avatar của tubhxh
tubhxh tubhxh ẩn hoặc đã rời khỏi diễn đàn
Administrator
 
Gia nhập: Feb 2009
Bài gởi: 3,273
Mặc định

Hiện nay theo Luật BHXH 2014 có hiệu lực từ ngày 01/01/2016 quy định đối với trường hợp lao động là người nước ngoài tham gia BHXH, BHYT như sau:
Tại Điều 2 khoản 2 của Luật BHXH quy định: “… người lao động là công dân nước ngoài làm việc tại Việt Nam có giấy phép lao động hoặc chứng chỉ hành nghề hoặc giấy phép hành nghề do cơ quan có thẩm quyền của Việt Nam cấp được phép tham gia BHXH bắt buộc theo quy định của Chính phủ.
Các đối tượng quy định nêu tại Điều 2 của Luật BHXH gọi chung là người lao động.
Và Nghị Định 115/2015/ND-CP ngày 11/11/2015 quy định chi tiết một số điều của Luật Bảo hiểm xã hội về Bảo hiểm xã hội bắt buộc Tại Điều 1 của Nghị định này quy định về phạm vi điều chỉnh “ …Luật Bảo hiểm xã hội về bảo hiểm xã hội bắt buộc đối với cán bộ, công chức, viên chức và người lao động Việt Nam làm việc theo hợp đồng lao động…”
Tại Điều 2 khoản b của Nghị định này quy định: Người làm việc theo hợp đồng lao động có thời hạn từ đủ 01 tháng đến dưới 03 tháng là đối tượng bắt buộc tham gia gia BHXH từ ngày 01/01/2018;
Như vậy đối tượng lao động, và lao động là người nước ngoài sẽ được tham gia BHXH bắt buộc từ ngày 01/01/2018 theo HĐLĐ ký từ đủ 1 tháng trở lên.
Quy định bảo hiểm y tế với người lao động nước ngoài
Luật bảo hiểm y tế 2014 quy định “ Người lao động là người nước ngoài ( bao gồm người quản lý doanh nghiệp có hưởng lương) làm việc theo hợp đồng lao động có thời hạn từ đủ 3 tháng trở lên tại các cơ quan, đơn vị, tổ chức, doanh nghiệp là đối tượng có trách nhiệm đóng bảo hiểm y tế ”.
Mức đóng bảo hiểm y tế : Người lao động nước ngoài đóng 1/3 và người sử dụng lao động đóng 2/3 theo mức đóng tối đa là 6% tiền lương tháng.
Căn cứ đóng bảo hiểm y tế của người lao động nước ngoài được xác định là tiền lương, tiền công tháng được ghi trên hợp đồng lao động và phải được tính bằng Việt Nam. Trường hợp trong hợp đồng lao động ghi tiền lương là ngoại tệ thì tỷ giá ngoại tệ được quy đổi dựa trên tỷ giá giao dịch bình quân trên thị trường ngoại tệ liên ngân hàng do Ngân hàng Nhà nước công bố tại thời điểm ngày 02 tháng 01 cho 6 tháng đầu năm và ngày 01 tháng 7 cho 6 tháng cuối năm.
Cách thức đóng bảo hiểm y tế: Người sử dụng lao động sẽ đóng bảo hiểm y tế cho người lao động và trích tiền đóng bảo hiểm y tế từ tiền lương của người lao động để nộp cùng lúc vào quỹ bảo hiểm y tế hằng tháng,
Mức hưởng bảo hiểm y tế đối với người lao động nước ngoài là 80% chi phí khám, chữa bệnh.
 Từ những quy định trên thì hiện nay lao động là người nước ngoài có ký HĐLĐ từ đủ 3 tháng trở lên sẽ tham gia BHYT, và sẽ tham gia BHXH bắt buộc từ ngày 01/01/2018. Một vài trao đổi cùng bạn.
__________________
Các bạn lưu ý là khi post bài vào diễn đàn các bạn phải gõ tiếng việt có dấu và post bài đúng nơi quy định theo quy định của diễn đàn.
Mọi thắc mắc các bạn có thể gởi qua email: baohiemxahoi@bhxhbinhduong.gov.vn.
BQT rất mong nhận được những đóng góp ý kiến của các bạn để cho diễn đàn hoạt động ngày càng tốt hơn.
Kính chúc sức khoẻ
Trả lời ngay kèm theo trích dẫn này
Gửi trả lời

Công Cụ
Xếp Bài

Quyền Hạn Của Bạn
Bạn may not vừa tạo chủ đề mới
Bạn không thể trả lời
Bạn không thể gởi kèm file trong bài post
Bạnkhông được phép chỉnh sửa

BB code is Mở
Hình Diễn tả đang Mở
[IMG] đang Mở
Mã HTML đang Tắt

Chuyển đến


Tất cả thời gian được tính theo GMT +7. Bây giờ là 10:46 PM.

18A Đường Phú Lợi - Phường Phú Lợi - TP. Thủ Dầu Một - Bình Dương Điện thoại: 0650.3825687 - Fax: 0650.3841650 - 0650.3829325. Email:baohiemxahoi@bhxhbinhduong.gov.vn

BAO HIEM XA HOI TINH BINH DUONG