Trang chủ Thông báo Tin tức Văn bản Chế độ Thủ tục tham gia Biểu mẫu Hỏi đáp Danh mục BHXH

Quay Lại   Hỏi đáp BHXH Bình Dương > HỎI ĐÁP > Trợ cấp tai nạn và bệnh nghề nghiệp

Gửi trả lời
 
Công Cụ Xếp Bài
  #1  
cũ 10-21-2017, 01:32 PM
Lan Pham1506 Lan Pham1506 ẩn hoặc đã rời khỏi diễn đàn
Junior Member
 
Gia nhập: May 2016
Bài gởi: 1
Mặc định Tai Nạn Lao Động

Xin chào các anh/chị!

Em có 1 số câu hỏi xin nhờ anh/chị giải đáp giúp em với ạ!

1: Người quen của em bị đứt tay trong giờ làm việc hành chính tại công ty. Trên giấy chứng nhận nghỉ việc hưởng bảo hiểm xã hội phần chuẩn đón ghi: Vết thương đốt 1 ngón 4+5 bàn tay phải do tai nạn lao động.- và cho nghỉ 5 ngày. Nhưng khi đến cty thì hồ sơ ốm đau không được duyệt vì TNLĐ dưới 5%. Vậy anh chị cho em hỏi TNLĐ từ 5% trở lên mới được duyệt vậy mấy ngày nghỉ này mình không được BH trả như ốm đau thường ngày nữa ạ?

2: Trên thẻ BHYT T10/2017 mình thấy chỉ có ghi có giá trị từ ngày ...tháng ... năm chứ không có hạn sử dụng như đợt trước. Vậy thẻ có giá trị vô thời hạn hay như nào ạ?

Em xin cảm ơn anh /chị!
Trả lời ngay kèm theo trích dẫn này
  #2  
cũ 10-08-2018, 11:00 AM
trangcucai trangcucai ẩn hoặc đã rời khỏi diễn đàn
Junior Member
 
Gia nhập: Nov 2016
Bài gởi: 3
Mặc định

Em cũng xin được tham khảo ý kiến về vấn đề này ạ!
Trả lời ngay kèm theo trích dẫn này
  #3  
cũ 10-29-2018, 08:58 AM
Avatar của tubhxh
tubhxh tubhxh ẩn hoặc đã rời khỏi diễn đàn
Administrator
 
Gia nhập: Feb 2009
Bài gởi: 3,315
Mặc định

Trích dẫn:
Nguyên văn bởi Lan Pham1506 Xem Bài Gởi
Xin chào các anh/chị!

Em có 1 số câu hỏi xin nhờ anh/chị giải đáp giúp em với ạ!

1: Người quen của em bị đứt tay trong giờ làm việc hành chính tại công ty. Trên giấy chứng nhận nghỉ việc hưởng bảo hiểm xã hội phần chuẩn đón ghi: Vết thương đốt 1 ngón 4+5 bàn tay phải do tai nạn lao động.- và cho nghỉ 5 ngày. Nhưng khi đến cty thì hồ sơ ốm đau không được duyệt vì TNLĐ dưới 5%. Vậy anh chị cho em hỏi TNLĐ từ 5% trở lên mới được duyệt vậy mấy ngày nghỉ này mình không được BH trả như ốm đau thường ngày nữa ạ?

2: Trên thẻ BHYT T10/2017 mình thấy chỉ có ghi có giá trị từ ngày ...tháng ... năm chứ không có hạn sử dụng như đợt trước. Vậy thẻ có giá trị vô thời hạn hay như nào ạ?

Em xin cảm ơn anh /chị!
1/ Điều kiện để hưởng chế độ ốm đau: Người lao động bị ốm đau, tai nạn mà không phải là tai nạn lao động hoặc điều trị thương tật, bệnh tật tái phát do tai nạn lao động, bệnh nghề nghiệp phải nghỉ việc và có xác nhận của cơ sở khám bệnh, chữa bệnh có thẩm quyền theo quy định của Bộ Y tế. Do đó, trường hợp bạn bị TNLĐ thì sẽ không được hưởng chế độ ốm đau, mà hưởng theo chế độ tai nạn lao động.

Người lao động bị tai nạn lao động, bệnh nghề nghiệp trong thời gian nghỉ việc để điều trị, phục hồi chức năng lao động được người sử dụng lao động nơi người lao động bị tai nạn lao động, bệnh nghề nghiệp trả đủ tiền lương theo hợp đồng lao động quy định tại Khoản 3, Điều 38 của Luật An toàn, vệ sinh lao động và đóng đầy đủ bảo hiểm xã hội vào các quỹ bảo hiểm xã hội theo quy định.
2/ Để chuẩn bị cho việc tiến tới phát hành và sử dụng thẻ BHYT điện tử vào năm 2020, BHXH Việt Nam ban hành Công văn số 3340/BHXH-CST ngày 08/8/2017 về việc cấp sổ BHXH, thẻ BHYT theo mã số BHXH và mẫu mới. Theo đó:
- Thẻ BHYT chỉ in “Giá trị sử dụng: từ ngày…/…/…” không ghi giá trị sử dụng đến. Vì vậy, thẻ BHYT đã cấp được sử dụng lâu dài và không phải cấp lại thẻ BHYT cho mỗi lần đăng ký gia hạn, trừ các trường hợp thẻ bị mất, hỏng, thay đổi thông tin trên thẻ như: Điều chỉnh thông tin cá nhân, đổi mã quyền lợi, đổi mã đối tượng hoặc thay đổi nơi khám chữa bệnh ban đầu.
- Thẻ BHYT có giá trị sử dụng tương ứng với số tiền đóng BHYT.
Để biết giá trị sử dụng, người tham gia có thể tra cứu trên cổng thông tin BHXH Việt Nam (https://baohiemxahoi.gov.vn/tracuu) tại mục “Tra cứu giá trị sử dụng thẻ BHYT”.
__________________
Các bạn lưu ý là khi post bài vào diễn đàn các bạn phải gõ tiếng việt có dấu và post bài đúng nơi quy định theo quy định của diễn đàn.
Mọi thắc mắc các bạn có thể gởi qua email: baohiemxahoi@bhxhbinhduong.gov.vn.
BQT rất mong nhận được những đóng góp ý kiến của các bạn để cho diễn đàn hoạt động ngày càng tốt hơn.
Kính chúc sức khoẻ
Trả lời ngay kèm theo trích dẫn này
  #4  
cũ 10-29-2018, 08:58 AM
Avatar của tubhxh
tubhxh tubhxh ẩn hoặc đã rời khỏi diễn đàn
Administrator
 
Gia nhập: Feb 2009
Bài gởi: 3,315
Mặc định

1/ Điều kiện để hưởng chế độ ốm đau: Người lao động bị ốm đau, tai nạn mà không phải là tai nạn lao động hoặc điều trị thương tật, bệnh tật tái phát do tai nạn lao động, bệnh nghề nghiệp phải nghỉ việc và có xác nhận của cơ sở khám bệnh, chữa bệnh có thẩm quyền theo quy định của Bộ Y tế. Do đó, trường hợp bạn bị TNLĐ thì sẽ không được hưởng chế độ ốm đau, mà hưởng theo chế độ tai nạn lao động.

Người lao động bị tai nạn lao động, bệnh nghề nghiệp trong thời gian nghỉ việc để điều trị, phục hồi chức năng lao động được người sử dụng lao động nơi người lao động bị tai nạn lao động, bệnh nghề nghiệp trả đủ tiền lương theo hợp đồng lao động quy định tại Khoản 3, Điều 38 của Luật An toàn, vệ sinh lao động và đóng đầy đủ bảo hiểm xã hội vào các quỹ bảo hiểm xã hội theo quy định.
2/ Để chuẩn bị cho việc tiến tới phát hành và sử dụng thẻ BHYT điện tử vào năm 2020, BHXH Việt Nam ban hành Công văn số 3340/BHXH-CST ngày 08/8/2017 về việc cấp sổ BHXH, thẻ BHYT theo mã số BHXH và mẫu mới. Theo đó:
- Thẻ BHYT chỉ in “Giá trị sử dụng: từ ngày…/…/…” không ghi giá trị sử dụng đến. Vì vậy, thẻ BHYT đã cấp được sử dụng lâu dài và không phải cấp lại thẻ BHYT cho mỗi lần đăng ký gia hạn, trừ các trường hợp thẻ bị mất, hỏng, thay đổi thông tin trên thẻ như: Điều chỉnh thông tin cá nhân, đổi mã quyền lợi, đổi mã đối tượng hoặc thay đổi nơi khám chữa bệnh ban đầu.
- Thẻ BHYT có giá trị sử dụng tương ứng với số tiền đóng BHYT.
Để biết giá trị sử dụng, người tham gia có thể tra cứu trên cổng thông tin BHXH Việt Nam (https://baohiemxahoi.gov.vn/tracuu) tại mục “Tra cứu giá trị sử dụng thẻ BHYT”.
__________________
Các bạn lưu ý là khi post bài vào diễn đàn các bạn phải gõ tiếng việt có dấu và post bài đúng nơi quy định theo quy định của diễn đàn.
Mọi thắc mắc các bạn có thể gởi qua email: baohiemxahoi@bhxhbinhduong.gov.vn.
BQT rất mong nhận được những đóng góp ý kiến của các bạn để cho diễn đàn hoạt động ngày càng tốt hơn.
Kính chúc sức khoẻ
Trả lời ngay kèm theo trích dẫn này
Gửi trả lời

Công Cụ
Xếp Bài

Quyền Hạn Của Bạn
Bạn may not vừa tạo chủ đề mới
Bạn không thể trả lời
Bạn không thể gởi kèm file trong bài post
Bạnkhông được phép chỉnh sửa

BB code is Mở
Hình Diễn tả đang Mở
[IMG] đang Mở
Mã HTML đang Tắt

Chuyển đến


Tất cả thời gian được tính theo GMT +7. Bây giờ là 07:43 AM.

18A Đường Phú Lợi - Phường Phú Lợi - TP. Thủ Dầu Một - Bình Dương Điện thoại: 0650.3825687 - Fax: 0650.3841650 - 0650.3829325. Email:baohiemxahoi@bhxhbinhduong.gov.vn

BAO HIEM XA HOI TINH BINH DUONG