• BẢO HIỂM XÃ HỘI TỈNH BÌNH DƯƠNG

    Trang Chủ

    Câu hỏi thường gặp

  • Câu 103:
    • Câu 103:

      Thứ năm, 25/07/2019

    Cho em hỏi, em có người chị nghỉ thai sản. Nay chị đi làm lại được 01 tháng, cty cũng đã đóng BHXH lại cho chị, nhưng do cty xa nhà, con còn nhỏ nên chị nghỉ. Vậy trường hợp này có được hưởng chế độ bảo hiểm thất nghiệp không ? (Hongduc912@gmail.com)

     

    Trả lời

    Theo quy định tại Điều 49, Luật Việc làm: Người lao động đang đóng bảo hiểm thất nghiệp (BHTN) được hưởng trợ cấp thất nghiệp khi có đủ các điều kiện sau đây:

    1. Chấm dứt hợp đồng lao động hoặc hợp đồng làm việc, trừ các trường hợp sau đây:

    a) Người lao động đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động, hợp đồng làm việc trái pháp luật;

    b) Hưởng lương hưu, trợ cấp mất sức lao động hằng tháng;

    2. Đã đóng BHTN từ đủ 12 tháng trở lên trong thời gian 24 tháng trước khi chấm dứt hợp đồng lao động.

    3. Đã nộp hồ sơ hưởng TCTN tại Trung tâm dịch vụ việc làm;

    4. Chưa tìm được việc làm sau 15 ngày, kể từ ngày nộp hồ sơ hưởng BHTN.

    Vì câu hỏi của bạn chưa đủ thông tin, Bạn căn cứ vào các điều kiện trên để xem trường hợp của bạn có đủ điều kiện hưởng TCTN.

  • Câu 102:
    • Câu 102:

      Thứ năm, 25/07/2019

    Kính gửi BHXH Bình Dương, liên quan chế độ dưỡng sức, em xin được tư vấn như sau: Công nhân sinh con và nghỉ thai sản đủ 6 tháng, nhưng chưa khỏe hoàn toàn nên cty cho nghỉ dưỡng sức 5 ngày, sau đó công nhân xin nghỉ việc riêng 3 tháng không hưởng lương. Khi nộp báo cáo đề nghị giải quyết chế độ dưỡng sức thì BHXH Bình Dương trả về ko duyệt với lý do là chưa tăng lại. Nếu công nhân thôi việc luôn thì sẽ không được nhận chế độ dưỡng sức mặc dù đã đủ điều kiện theo Luật BHXH quy định? Xin cám ơn! (Thuong.nguyen@shc.ssbshoes.com)

     

    Trả lời

    Điều 41, Luật BHXH quy định:

    “Lao động nữ ngay sau thời gian hưởng chế độ thai sản quy định tại Điều 33, Khoản 1 hoặc Khoản 3, Điều 34 của Luật này, trong khoảng thời gian 30 ngày đầu làm việc mà sức khoẻ chưa phục hồi thì được nghỉ dưỡng sức, phục hồi sức khoẻ từ 05 ngày đến 10 ngày.”

    Bạn vui lòng liên hệ lại BHXH số điện thoại 0274.3896969_1153 cung cấp chi tiết trường hợp này để xem xét cụ thể.

  • Câu 101:
    • Câu 101:

      Thứ năm, 25/07/2019

    Em xin được nhờ BHXH giải đáp: Tại ngày 22/06/2019 và ngày 25/06/2019 em có BÁO GIẢM cho 2 anh công nhân bên em. Nhưng em báo giảm cho tháng 6/2019. Nhưng theo quy định em phải báo giảm cho tháng 7 mới đúng. Anh công nhân báo giảm ngày 22/06 thì BHXH đang giải quyết, còn Anh ngày 25/06 thì BHXH đã tiếp nhận. Em sợ đợi kết quả BHXH rồi sửa lại thì qua tháng mất, lúc đó báo cáo giảm lại thì bị trễ. Không biết hiện tại em nên giải quyết như thế nào ạ ?. (lehoaridqv1131@gmail.com)

     

    Trả lời

    Theo quy định thì đơn vị được gửi hồ sơ điện tử phát sinh tăng giảm lao động trong tháng từ ngày 01 đến ngày cuối cùng của tháng. Trong trường hợp này bạn báo giảm lao động cho tháng 7/2019 trong 02 ngày 22/6/2019 và 25/6/2019 là đúng quy định và bạn được gửi lại báo cáo nếu có sai sót khi đã qua tháng.

  • Câu 100:
    • Câu 100:

      Thứ năm, 25/07/2019

    Tôi đã thôi việc tại công ty cũ nhưng tôi chưa được trả sổ bảo hiểm. Như vậy tôi có thể đăng ký để lãnh bảo hiểm thất nghiệp được không (nguyenloi.ctec@gmail.com)

     

    Trả lời

    Thủ tục hồ sơ hưởng TCTN quy định tại Điều 16, Luật Việc làm:

    - Đề nghị hưởng TCTN theo mẫu;

    - Bản chính hoặc bản sao có chứng thực của hợp đồng lao động đã hết hạn hoặc quyết định thôi việc;

    - Sổ BHXH.

    Vì vậy bạn phải có sổ BHXH để được giải quyết hưởng TCTN.

  • Câu 99:
    • Câu 99:

      Thứ năm, 25/07/2019

    Chào anh/chị, xin cho em hỏi cách đây gần 2 năm em có làm việc cho 1 công ty được 3 tháng và sau đó em nghỉ. Do lần đầu đi làm nên em không biết lấy sổ bảo hiểm như thế nào và em đã không lấy. Nay khoảng thời gian đã khá lâu, vậy em có thể lấy sổ bảo hiểm được không ạ ?. Và lấy ở đâu ạ ?. Em cảm ơn (Trần Thị Kim Ngân)

     

    Trả lời

    Bạn liên hệ công ty cũ để lấy lại sổ. Nếu công ty làm mất sổ thì công ty có trách nhiệm nộp hồ sơ lên BHXH để cấp lại sổ cho bạn.

    Còn để cơ quan BHXH hỗ trợ thì đề nghị chị Ngân vui lòng cung cấp số sổ BHXH, họ và tên, ngày tháng năm sinh, số CMND để cơ quan BHXH kiểm tra và trả lời cụ thể cho chị.