• BẢO HIỂM XÃ HỘI TỈNH BÌNH DƯƠNG

    Trang Chủ

    Câu hỏi thường gặp

  • vuadietruoi. Nhận bảo hiểm xã hội một lần 
    • vuadietruoi. Nhận bảo hiểm xã hội một lần 

      Thứ ba, 05/03/2019

    Hiện em đã nghỉ tại công ty cũ đã từng đóng bảo hiểm 5 năm. Em vừa nghỉ được 4 tháng. Giờ em muốn nhận bảo hiểm xã hội một lần thì thủ tục như thế nào? Lãnh được bao nhiêu ? Mong được giải đáp.

    Trả lời

    Theo quy định tại Khoản 1, Điều 1, Nghị Quyết 93/2015/QH13: “Trường hợp người lao động tham gia bảo hiểm xã hội bắt buộc sau một năm nghỉ việc, người tham gia bảo hiểm xã hội tự nguyện sau một năm không tiếp tục đóng bảo hiểm xã hội mà chưa đủ 20 năm đóng bảo hiểm xã hội khi có yêu cầu thì được nhận bảo hiểm xã hội một lần.”
    Về thủ tục nhận BHXH 1 lần: 
    1. Sổ bảo hiểm xã hội.
    2. Đơn đề nghị hưởng bảo hiểm xã hội một lần của người lao động.
    Nộp hồ sơ tại cơ quan BHXH cấp huyện nơi cư trú (thường trú/tạm trú)

  • caoxilu. Hỏi về BHXH một lần.
    • caoxilu. Hỏi về BHXH một lần.

      Thứ ba, 05/03/2019

    Tôi đã nghỉ việc được 1 năm. Thời gian đóng BHXH của tôi là 2 năm 2 tháng. Từ 8/2014 - 9/2016. Tôi nghỉ việc kể từ ngày 1/10/2016. Nhưng thời gian chốt sổ BHXH của tôi vào ngày 24/10/2016. Vậy tôi đã đủ điều kiện để hưởng BHXH 1 lần chưa? Tôi đang muốn làm thủ tục nhận tiền bảo hiểm xã hội 1 lần. Anh, chị cho tôi hỏi là thủ tục giải quyết như thế nào và thời gian mà cơ quan bảo hiểm giải quyết chế độ bảo hiểm xã hội là bao lâu?

    Trả lời

    Theo quy định tại Khoản 1, Điều 1, Nghị Quyết 93/2015/QH13: “Trường hợp người lao động tham gia bảo hiểm xã hội bắt buộc sau một năm nghỉ việc, người tham gia bảo hiểm xã hội tự nguyện sau một năm không tiếp tục đóng bảo hiểm xã hội mà chưa đủ 20 năm đóng bảo hiểm xã hội khi có yêu cầu thì được nhận bảo hiểm xã hội một lần.”
    Về thủ tục nhận BHXH 1 lần: 
    1. Sổ bảo hiểm xã hội.
    2. Đơn đề nghị hưởng bảo hiểm xã hội một lần của người lao động.
    Nộp hồ sơ tại cơ quan BHXH cấp huyện nơi cư trú (thường trú/tạm trú)

  • Lê La Bảo Hiểm. Chế độ tử tuất
    • Lê La Bảo Hiểm. Chế độ tử tuất

      Thứ ba, 05/03/2019

    Xin chào anh chị, Anh/ chị cho mình hỏi theo Luật BHXH quy định chế độ tử tuất được áp dụng cho cả 02 chế độ BHXH bắt buộc và tự nguyện. Như vậy khi một người tham gia bảo hiểm bắt buộc và tự nguyện, khi qua đời sẽ được áp dụng theo chế độ như thế nào?

    Trả lời

    Người lao động đang đóng bảo hiểm xã hội, người lao động đang bảo lưu thời gian đóng bảo hiểm xã hội bắt buộc và tự nguyện thì đều được hưởng chế độ tử tuất, trợ cấp mai táng phí tùy thuộc vào thời gian tham gia BHXH. Người lo mai táng được nhận trợ cấp mai táng bằng 10 lần mức lương cơ sở đối với người lao động chết thuộc một trong các trường hợp sau


    - Người lao động có thời gian đóng bảo hiểm xã hội bắt buộc từ đủ 12 tháng trở lên.


    - Người lao động có tổng thời gian đóng bảo hiểm xã hội bắt buộc và bảo hiểm xã hội tự nguyện từ đủ 60 tháng trở lên


    Đối với trợ cấp tuất 1 lần: Mức trợ cấp tuất một lần đối với thân nhân của người lao động đang tham gia bảo hiểm xã hội hoặc người lao động đang bảo lưu thời gian đóng bảo hiểm xã hội được tính theo số năm đã đóng bảo hiểm xã hội, cứ mỗi năm tính bằng 1,5 tháng mức bình quân tiền lương tháng đóng bảo hiểm xã hội cho những năm đóng bảo hiểm xã hội trước năm 2014; bằng 02 tháng mức bình quân tiền lương tháng đóng bảo hiểm xã hội cho các năm đóng bảo hiểm xã hội từ năm 2014 trở đi. Trường hợp người lao động có thời gian đóng bảo hiểm xã hội chưa đủ một năm thì mức trợ cấp tuất một lần bằng số tiền đã đóng nhưng mức tối đa bằng 02 tháng mức bình quân thu nhập tháng đóng bảo hiểm xã hội; trường hợp người lao động có cả thời gian đóng bảo hiểm xã hội bắt buộc và tự nguyện thì mức hưởng trợ cấp tuất một lần tối thiểu bằng 03 tháng mức bình quân tiền lương và thu nhập tháng đóng bảo hiểm xã hội.

  • coxanh. Người nhận tiền tử tuất 
    • coxanh. Người nhận tiền tử tuất 

      Thứ ba, 05/03/2019

    Chào BHXH! Em xin hỏi trường hợp của bạn em có anh trai đang làm việc tham gia BHXH 8 năm chẳng may qua đời đột ngột do tai nạn giao thông. Anh trai của bạn em thì chỉ còn người thân là anh chị em ruôt. Vậy anh chị em có được nhận được tiền tử tuất của anh trai không ạ? (Ba mẹ đã mất và anh trai chưa có vợ, con)

    Trả lời

    Trường hợp người lao động chết mà không có thân nhân theo quy định tại Khoản 6, Điều 3, Luật BHXH “6. Thân nhân là con đẻ, con nuôi, vợ hoặc chồng, cha đẻ, mẹ đẻ, cha nuôi, mẹ nuôi, cha vợ hoặc cha chồng, mẹ vợ hoặc mẹ chồng của người tham gia bảo hiểm xã hội hoặc thành viên khác trong gia đình mà người tham gia bảo hiểm xã hội đang có nghĩa vụ nuôi dưỡng theo quy định của pháp luật về hôn nhân và gia đình”, thì trợ cấp tuất một lần được thực hiện theo quy định của pháp luật về thừa kế.

  • maiquyteacher. Hỏi về bảo hiểm xã hội trong hợp đồng lao động
    • maiquyteacher. Hỏi về bảo hiểm xã hội trong hợp đồng lao động

      Thứ ba, 05/03/2019


    Trước hết tôi xin chân thành cảm ơn bảo hiểm xã hội Bình Dương giải đáp thắc mắc này của cá nhân tôi.Vấn đề như sau: từ tháng 12/2015 đến tháng 4/2017 tôi làm việc công ty cổ phần nhà thuốc Việt và có được đóng bảo hiểm y tế với hợp đồng lao động có điều khoản về bảo hiểm y tế và bảo hiểm xã hội rõ ràng. Tuy nhiên sau thời gian nghỉ việc thì tôi có chuyển sang làm việc tại cửa hàng văn phòng phẩm( hoạt động theo hình thức công ty và có đăng ký thương mại điện tử cụ thể. Tôi có thắc mắc rằng trong hợp đồng lao động họ ký với tôi làm việc 12 tháng có ghi lương và phụ cấp, tuy nhiên về bảo hiểm y tế và bảo hiểm xã hội họ trả bằng 10%/lương cộng vào lương và đưa cho tôi hàng tháng với giải thích tự đóng bảo hiểm xã hội tự nguyện. Xin hỏi như vậy có công ty ấy có đúng luật không? và liệu tôi có thiệt thòi gì khi tự đóng bảo hiểm xã hội không?

    Trả lời

    Theo thông tin bạn cung cấp, Công ty ký HĐLĐ với bạn là hợp đồng xác định thời hạn 12 tháng. Tuy nhiên bạn chưa cung cấp đầy đủ thông tin về tuổi tác và bạn đã được hưởng chế độ hưu trí hay chưa, bạn có đang cùng lúc làm việc và tham gia BHXH ở công ty, tổ chức khác hay không nên chưa đủ cơ sở tư vấn chính xác cho bạn. 
    Nếu bạn từ đủ 15 tuổi trở lên và chưa thuộc đối tượng đang hưởng chế độ hưu trí và hiện không cùng lúc làm việc và tham gia BHXH tại công ty khác thì trường hợp này bạn thuộc đối tượng tham gia BHXH, BHYT, BHTN, BHTNLĐ-BNN, Công ty và bạn có trách nhiệm tham gia BHXH bắt buộc, BHYT, BHTN, BHTNLĐ-BNN. Theo thông tin cung cấp về công ty của bạn, bạn cần liên hệ với BHXH thành phố Hà Nội để được hỗ trợ, hướng dẫn (Số điện thoại: 043.7236555 – 043.7221463).