• BẢO HIỂM XÃ HỘI TỈNH BÌNH DƯƠNG

    Trang Chủ

    Câu hỏi thường gặp

  • Câu 5:
    • Câu 5:

      Thứ năm, 23/05/2019

    Chào anh,chị em tên nguyễn Thanh Ni. Lúc trước em có làm cty ở trên Bình Dương rồi em nghĩ đến nay đã 9 năm nay và em chưa lấy sổ bảo hiểm. Nay em đã vô làm cty ở dưới quê và cty kêu em đưa sổ bảo hiểm. Anh,chị giúp kiểm tra sổ bảo hiểm của em có ở chỗ bảo hiểm xã hội Bình Dương không. Em cảm ơn anh,chị. Mong anh,chị giúp đỡ em.

             

    Trả lời

    Bạn cần cung cấp đầy đủ thông tin số CMND hoặc số sổ BHXH để có cơ sở tra cứu dữ liệu. Vui lòng liên hệ số điện thoại 02743.896969-1186 để được hỗ trợ giải quyết.

  • Câu 4:
    • Câu 4:

      Thứ năm, 23/05/2019

    Chào anh/chị, cho em hỏi làm thủ tục lãnh BHTN, BHXH lần đầu như thế nào ạ? có thể cho em xin form mẫu được ko ạ?.

    Trả lời

     Hồ sơ lãnh BHXH 1 lần gồm: Sổ BHXH và đơn đề nghị (mẫu số 14-HSB). Mẫu biểu bạn có thể vào trang web https://bhxhbinhduong.gov.vn tải về.

             

  • Câu 3
    • Câu 3

      Thứ năm, 23/05/2019

    Hiện tại tôi đang làm tại một công ty ở Bình Dương, hộ khẩu thường trú ở Bình Phước. Hết tháng 5 này tôi sẽ nghỉ việc ở Bình Dương và về quê gốc ở Thanh Hóa, vậy cho tôi hỏi tôi về Thanh Hóa đăng ký lấy BHXH và BHTN được không và thủ tục như thế nào? tôi xin chân thành cảm ơn.

    Trả lời

    BHXH là cơ quan thuộc Chính phủ, có chức năng thực hiện chính sách, chế độ BHXH, BHYT và quản lý Quỹ BHXH theo quy định của pháp luật. Do vậy, người lao động có quá trình tham gia BHXH, bảo hiểm thất nghiệp (BHTN) tại nhiều đơn vị, doanh nghiệp khác nhau, thì được cộng nối thời gian tham gia BHXH, BHTN và được hưởng chế độ BHXH, BHTN.

    - Người lao động đang làm việc tại các đơn vị, doanh nghiệp đề nghị hưởng chế độ BHXH, thì nộp hồ sơ cho cơ quan BHXH thông qua đơn vị, doanh nghiệp. Trường hợp người lao động đã nghỉ việc và được bảo lưu quá trình tham gia BHXH, khi hưởng chế độ BHXH thì nộp hồ sơ cho cơ quan BHXH hoặc Trung tâm Dịch vụ việc làm tỉnh/huyện, nơi người lao động đang có hộ khẩu thường trú hoặc tạm trú.

    - Đối với BHXH một lần: Người lao động tham gia BHXH bắt buộc sau một năm nghỉ việc mà chưa đủ 20 năm đóng BHXH khi có yêu cầu thì được nhận BHXH một lần. Hồ sơ gồm:

    + Sổ BHXH;

    + Đơn đề nghị theo mẫu số 14-HSB.

    Bạn có thể nộp hồ sơ hưởng BHXH một lần tại BHXH huyện, thị xã, thành phố của tỉnh Thanh Hóa.

    - Về BHTN: Theo quy định tại Khoản 1, Điều 46 Luật Việc làm: “Trong thời hạn 03 tháng, kể từ ngày chấm dứt hợp đồng lao động hoặc hợp đồng làm việc, người lao động nộp hồ sơ hưởng trợ cấp thất nghiệp tại trung tâm dịch vụ việc làm do cơ quan quản lý nhà nước về việc làm thành lập”. Trường hợp bạn về quê thì nộp hồ sơ tại Trung tâm Dịch vụ việc làm địa phương để hưởng trợ cấp thất nghiệp (TCTN).

    Thủ tục hồ sơ quy định tại Điều 16, Luật Việc làm:

    + Đề nghị hưởng TCTN theo mẫu;

    + Bản chính hoặc bản sao có chứng thực của Hợp đồng lao động đã hết hạn hoặc Quyết định thôi việc, Quyết định chấm dứt, Quyết định nghỉ việc ….

    + Sổ BHXH.

  • Câu 2:
    • Câu 2:

      Thứ năm, 23/05/2019

    Công ty chúng tôi tham gia Bảo hiểm y tế cho người lao động để bảo đảm quyền lợi khám chữa bệnh công ty rất ưu tiên đóng phí đầy đủ hàng tháng cho cơ quan Bảo hiểm. Tuy nhiên cũng những tháng do tiền chậm nên chưa kịp đóng cho cơ quan Bảo hiểm. Tôi muốn hỏi công ty chậm đóng tiền Bảo hiểm sau bao nhiêu ngày khi hết tháng thì bị khóa thẻ Bảo hiểm y tế khám chữa bệnh của người lao động. Rất mong nhận được hồi đáp của cơ quan Bảo hiểm.          

    Trả lời

     Căn cứ theo Khoản 3, Điều 49 Luật BHYT sửa đổi, bổ sung; Khoản 4, Điều 1 Quyết định Số 888/QĐ-BHXH ngày 16/7/2018 của Tổng Giám đốc BHXH Việt Nam về việc sửa đổi, bổ sung một số điều Quy trình thu BHXH, BHYT, BHTN, BHTNLĐ-BNN; quản lý sổ BHXH, thẻ BHYT ban hành kèm theo Quyết định số 595/QĐ-BHXH ngày 14/4/2017 của Tổng Giám đốc BHXH Việt Nam:

    - Người có hành vi vi phạm quy định pháp luật về BHYT thì tùy theo tính chất, mức độ vi phạm mà bị xử lý kỷ luật, xử phạt vi phạm hành chính hoặc bị truy cứu trách nhiệm hình sự, nếu gây thiệt hại thì phải bồi thường theo quy định của pháp luật.

    - Cơ quan, tổ chức có hành vi vi phạm quy định của pháp luật có liên quan đến BHYT thì bị xử phạt vi phạm hành chính, nếu gây thiệt hại thì phải bồi thường theo quy định của pháp luật.

    - Đối tượng tham gia BHYT theo nhóm do người lao động và người sử dụng lao động đóng, chậm đóng từ 30 ngày trở lên thì đơn vị sử dụng lao động phải chịu trách nhiệm như sau:

    + Phải đóng đủ số tiền chưa đóng và nộp số tiền lãi bằng hai lần mức lãi suất liên ngân hàng tính trên số tiền, thời gian chậm đóng; nếu không thực hiện thì theo yêu cầu của người có thẩm quyền, ngân hàng, tổ chức tín dụng khác, kho bạc nhà nước có trách nhiệm trích tiền từ tài khoản tiền gửi của cơ quan, tổ chức, người sử dụng lao động có trách nhiệm đóng BHYT để nộp số tiền chưa đóng, chậm đóng và lãi của số tiền này vào tài khoản của quỹ BHYT;

    + Phải hoàn trả toàn bộ chi phí cho người lao động trong phạm vi quyền lợi, mức hưởng BHYT mà người lao động đã chi trả trong thời gian chưa có thẻ bảo hiểm y tế.”

  • Câu 1
    • Câu 1

      Thứ năm, 23/05/2019

    Tôi làm việc tại công ty và có tham gia BHXH và BHYT (từ tháng 11/2009 đến tháng 06/2018). Tôi nghỉ việc tại công ty kể từ ngày 01/7/2018, và có nộp hồ sơ xin hưởng trợ cấp thất nghiệp ngày 30/7/2018, là đối tượng hưởng trợ cấp thất nghiệp (kể từ tháng 08/2018 đến 03/2019 ) và được cấp một thẻ bảo hiểm y tế có giá trị sử dụng từ 21/8/2018 đến 20/4/2019. Đến nay đã hết hạn (thẻ BHYT này có ghi thời gian đủ 5 năm liên tục từ ngày 21/08/2023. Tôi nhận được qua bưu điện thị xã thuận an, ngày 10/09/2018 đến nay vẫn tra cứu trực tuyến được) trong khi đó vì sợ gián đoạn BHYT, nên tôi có tham gia BHYT theo hình thức tự nguyện, thẻ này tôi nhận được từ ngày 20/08/2018 ,sau 20 ngày đăng kí, lúc này thì tra cứu trực tuyến được, thẻ này có giá trị sử dụng: 01/09/2018 đến 01/09/2019. (thẻ ghi thời hạn đủ 5 năm liên tục từ 01/01/2015). Vậy tôi muốn hỏi thẻ BHYT theo hộ gia đình của tôi có còn sử dụng được không và thời gian đủ 5 năm liên tục có được tính kể từ ngày 01/01/2015 và làm cách nào để tra cứu trực tuyến được giá trị của thẻ này. Xin cảm ơn.

    Trả lời

    - Vì anh/chị không cung cấp thông tin mã thẻ BHYT nên cơ quan BHXH không tra cứu được giá trị sử dụng thẻ BHYT để trả lơời cụ thể cho anh/chị. Thẻ BHYT vẫn dùng để đi khám, chữa bệnh được nếu thẻ đó còn giá trị sử dụng. Nếu anh/chị tham gia BHYT liên tục thì thời gian đủ 5 năm liên tục vẫn là mốc thời gian như trên thẻ cũ, nếu bị gián đoạn từ 3 tháng trở lên thì thời gian đủ 5 năm liên tục sẽ được tính lại từ đầu.

    - Có 2 cách để tra cứu giá trị sử dụng thẻ BHYT:

    + Cách 1: Vào trang Web: https://baohiemxahoi.gov.vn/tracuu

    Chọn ở cột bên phải, dòng thứ 4 từ trên xuống: “Tra cứu giá trị sử dụng thẻ BHYT”. Sau đó, nhập mã thẻ, ngày tháng năm sinh, họ tên và check vào mã bảo mật >> Nhấp vào “Tra cứu”.

    + Cách 2: Tra cứu qua tin nhắn điện thoại:

    Soạn tin nhắn: BH THE (mã thẻ bảo hiểm y tế) gửi 8079

    Cước phí: 1.000 đồng/tin nhắn.