• BẢO HIỂM XÃ HỘI TỈNH BÌNH DƯƠNG

    Trang Chủ

    Câu hỏi thường gặp

  • Câu 78:
    • Câu 78:

      Thứ năm, 11/07/2019

    Mẹ tôi sinh 1937, đáng lẽ được trợ cấp người già và bhyt 100%. Nhưng do mẹ tôi đang hưởng tiền tuất hàng tháng từ con trai nên Ko được hưởng chế độ người già. Vậy, Ko hưởng chế độ người già nhưng được hưởng bhyt 100% ko ?. (lethitien214@gmail.com)

    Trả lời

    Căn cứ Khoản 2, Điều 17 và Khoản 1, Điều 18 Luật Người cao tuổi; Điểm 2, Khoản 6, Điều 1, Luật sửa đổi, bổ sung một số điều của Luật BHYT; Điểm a, Khoản 1, Điều 14, Nghị định số 146/2018/NĐ-CP ngày 17/10/2018 của Chính phủ, thì người cao tuổi từ đủ 80 tuổi trở lên mà không có lương hưu, trợ cấp BHXH hằng tháng, trợ cấp xã hội hàng tháng thuộc đối tượng hưởng chính sách bảo trợ xã hội, được ngân sách Nhà nước đóng BHYT, được thanh toán 100% chi phí khám bệnh, chữa bệnh trong phạm vi chi trả BHYT.

    Trường hợp mẹ của bà đang hưởng chế độ trợ cấp tuất hàng tháng, không thuộc đối tượng nêu trên. Vì vậy, mẹ của bà được cấp thẻ BHYT theo đối tượng là người từ đủ 80 tuổi trở lên đang hưởng trợ cấp tuất hàng tháng và cũng được thanh toán 100% chi phí khám bệnh, chữa bệnh trong phạm vi chi trả BHYT.

    Bà liên hệ BHXH cấp huyện nơi cư trú để được hướng dẫn.

  • Câu 77:
    • Câu 77:

      Thứ năm, 11/07/2019

    Tôi tên Trần Thanh Sang. Số cmnd 280805977, số sổ bhxh 7911214166. Hộ khẩu tôi ở Bình Dương mà cty tôi tham gia bhxh ở Thủ Đức. Vậy tôi lãnh bhxh ở đâu ?. Trường hợp tôi bị trùng sổ từ tháng 5/2011 đến tháng 3/2012 vì có cho người em mượn hồ sơ đi làm và nó đã lãnh bhxh 1 lần vào thời điểm nó nghĩ rồi. Còn tôi cứ tham gia bhxh mãi cho đến nay. Giờ tôi nghĩ việc mà 2 năm nay rồi tôi vẫn chưa lãnh được bhxh 1 lần. Tôi biết mình sai vì cho người khác mượn hồ sơ để đi làm nhưng sự việc đã vậy tôi chỉ mong có cách giải quyết để tôi nhận lại được tiền bhxh của mình để ổn định đời sống và còn cầm sổ đó mà đi xin việc cty nữa. Cảm ơn đã đọc tin của tôi. Tôi xin chân thành cảm ơn. (vothiuyenvi01051994@gmail.com)

    Trả lời

    Căn cứ theo Khoản 1, Điều 8, Nghị định 115/2015/NĐ-CP, người tham gia đủ điều kiện hưởng BHXH 1 lần trong các trường hợp sau:

    - Người tham gia chưa đủ tuổi nghỉ hưu, chưa đủ 20 năm đóng bảo hiểm xã hội và sau 01 năm ngừng tham gia BHXH có nhu cầu hưởng BHXH 1 lần.

    - Người tham gia đủ tuổi nghỉ hưu; chưa đủ 20 năm tham gia BHXH theo quy định tại Khoản 1, Khoản 2, Điều 54 Luật BHXH và chưa đủ 15 năm tham gia BHXH đối với lao động nữ hoạt động chuyên trách hoặc không chuyên trách tại xã, phường, thị trần theo Khoản 3, Điều 54, Luật BHXH.

    - Ra nước ngoài để định cư.

    - Người đang bị mắc một trong những bệnh nguy hiểm đến tính mạng như ung thư, bại liệt, xơ gan cổ chướng, phong, lao nặng, nhiễm HIV đã chuyển sang giai đoạn AIDS và những bệnh khác theo quy định của Bộ Y Tế.

    Do đó, sau 12 tháng tính từ khi nghỉ việc, không có việc làm, bạn có thể liên hệ cơ quan BHXH nơi bạn đang cư trú để đuợc hướng dẫn nộp hồ sơ giải quyết hưởng 1 lần. Trường hợp bạn nêu có cho người thân mượn hồ sơ. Để nghị bạn liên hệ trực tiếp cơ quan BHXH để đuợc hướng dẫn xử lý quá trình trùng trước khi nộp hồ sơ hưởng BHXH 1 lần.

  • Câu 76:
    • Câu 76:

      Thứ năm, 11/07/2019

    Số đt của mình: 0988.504.443. Cho mình hỏi xíu được không ạ ?. Mình đóng bảo hiểm xã hội ở quận Tân Bình - Tp. Hồ Chí Minh. Bây giờ mình hưởng trợ cấp thất nghiệp thì đăng kí làm thủ tục tại Bình Dương có được không ạ ?. (hoangminh.hkm@gmail.com)

    Trả lời

    Theo quy định tại Khoản 1, Điều 17, Nghị định số 28/2015/NĐ-CP ngày 12/03/2015 của Chính phủ quy định chi tiết thi hành một số điều của Luật Việc làm về BHTN: “Trong thời hạn 03 tháng kể từ ngày chấm dứt hợp đồng lao động hoặc hợp đồng làm việc, người lao động chưa có việc làm và có nhu cầu hưởng trợ cấp thất nghiệp phải trực tiếp nộp 01 bộ hồ sơ đề nghị hưởng trợ cấp thất nghiệp theo đúng quy định tại Điều 16 của Nghị định này cho Trung tâm dịch vụ việc làm tại địa phương nơi người lao động muốn nhận trợ cấp thất nghiệp.”

    Trường hợp của bạn, bạn có thể nộp hồ sơ hưởng TCTN tại TTDVVL tỉnh Bình Dương. Thủ tục hồ sơ gồm: Đề nghị hưởng TCTN theo mẫu; Bản chính hoặc bản sao có chứng thực của HĐLĐ đã hết hạn hoặc quyết định thôi việc; Sổ BHXH.

  • Câu 75
    • Câu 75

      Thứ năm, 11/07/2019

    : Em là người được Ủy quyền lãnh tiền BHXH 1 lần. Em ở Tân Uyên mà giờ em về thị xã Thuận An. Vậy cho em hỏi: Em có thể ra BHXH Thuận An nộp hồ sơ nhận BHXH 1 lần. Em chỉ có giấy cmnd photo công chứng + Đơn ủy quyền. Em Ko có giấy tạm trú người được ủy quyền thì có làm hồ sơ được không ạ. Mọi giấy tờ em đều đủ hết nhưng Ko có giấy tạm trú tạm vắng của người ủy quyền thì bên BHXH Thuận An có chấp nhận không ạ. (xuanthanh237@gmail.com)

    Trả lời

    Người lao động đang thường trú hoặc tạm trú tại địa phương nào thì nộp hồ sơ hưởng BHXH 01 lần tại BHXH địa phương đó. Khi nộp thì cơ quan BHXH nhận sẽ xem xét hồ sơ và trả lời cho anh/chị được cụ thể hơn. Thành phần hồ sơ hưởng 01 lần: Sổ BHXH; Đơn đề nghỉ hưởng BHXH 1 lần theo mẫu số 14 -HSB. Trường hợp được uỷ quyền theo đúng mẫu của cơ quan BHXH.

  • Câu 74:
    • Câu 74:

      Thứ năm, 11/07/2019

    Mẹ sinh 1937. Hiện nay đang hưởng tiền tuất hàng tháng là hơn 500k. Theo quy định người già từ 80 tuổi trở lên thì được nhà nước trợ cấp người cao tuổi và bảo hiểm y tế 100%. Nhưng mẹ Ko hưởng được vì đang hưởng tuất rồi. Vậy, trường hợp này Ko được hưởng trợ cấp người già thì BHYT có được hưởng 100% Ko ?. Vì bây giờ vẫn đang dùng BHYT tự nguyện, chịu phí 20% khám chữa bệnh. (lethitien214@gmail.com)

    Trả lời

    Căn cứ Khoản 2, Điều 17 và Khoản 1, Điều 18 Luật Người cao tuổi; Điểm 2, Khoản 6, Điều 1, Luật sửa đổi, bổ sung một số điều của Luật BHYT; Điểm a, Khoản 1, Điều 14, Nghị định số 146/2018/NĐ-CP ngày 17/10/2018 của Chính phủ, thì người cao tuổi từ đủ 80 tuổi trở lên mà không có lương hưu, trợ cấp BHXH hằng tháng, trợ cấp xã hội hàng tháng thuộc đối tượng hưởng chính sách bảo trợ xã hội, được ngân sách Nhà nước đóng BHYT, được thanh toán 100% chi phí khám bệnh, chữa bệnh trong phạm vi chi trả BHYT.

    Trường hợp mẹ của bà đang hưởng chế độ trợ cấp tuất hàng tháng, không thuộc đối tượng nêu trên. Vì vậy, mẹ của bà được cấp thẻ BHYT theo đối tượng là người từ đủ 80 tuổi trở lên đang hưởng trợ cấp tuất hàng tháng và cũng được thanh toán 100% chi phí khám bệnh, chữa bệnh trong phạm vi chi trả BHYT.

    Bà liên hệ BHXH cấp huyện nơi cư trú để được hướng dẫn.