• BẢO HIỂM XÃ HỘI TỈNH BÌNH DƯƠNG

    Trang Chủ

    Câu hỏi thường gặp

  • Câu 68:
    • Câu 68:

      Thứ năm, 11/07/2019

    Kính gởi cơ quan BHXH. em rất mong cơ quan BH có phương pháp nhanh để xử lý hồ sơ bị trùng BH. Em đang rất trông chờ và mong đợi từng ngày ạ. Em đã chờ hơn 01 năm rồi. Thât sự gia đình em rất khó khăn chỉ trông chờ vào tiền em lãnh BH thôi ạ. Em rất mong cơ quan BH có phương pháp nhanh để giải quyết hồ sơ giùm cho em ạ. Em xin chân thành cảm ơn và hậu tạ (myden2211@gmail.com)

    Trả lời

    Trường hợp bạn hỏi không nêu đầy đủ thông tin để cơ quan BHXH kiểm tra và hướng dẫn. Do đó, đề nghị bạn liên hệ trực tiếp cơ quan BHXH gần nhất để đuợc hướng dẫn xử lý quá trình trùng. Khi xử lý xong quá trình trùng thì bạn mới được tiếp nhận hồ sơ thanh toán chế độ BHXH một lần.

  • Câu 67:
    • Câu 67:

      Thứ năm, 11/07/2019

    Em làm việc ở công ty được 05 năm 8 tháng. Đến cuối tháng 7/2019 em nghỉ việc. Trong thời gian chờ nhận bảo hiểm thất nghiệp em có thể mua thẻ bảo hiểm y tế tự nguyện từ 01/8/2019 được không ?. Để em không bị gián đoạn quá trình đóng bảo hiểm. Vậy khi em mua bảo hiểm tự nguyện thì em có đi đăng ký thất nghiệp được không ?. Em xin cám ơn ạ. (Kimquyen0889@gmail.com)

    Trả lời

    Việc mua BHYT theo hộ gia đình (hay nói là BHYT tự nguyện) không ảnh hưởng đến việc nộp hồ sơ hưởng trợ cấp thất nghiệp tại Trung tâm Dịch vụ việc làm.

    Người lao động trong thời gian hưởng trợ cấp thất nghiệp được cơ quan BHXH cấp thẻ BHYT. Nên khi có thẻ BHYT theo đối tượng hưởng trợ cấp thất nghiệp, bạn cần liên hệ lại chỗ nhân viên Đại lý thu BHXH – BHYT để đề nghị được hoàn trả lại số tiền đóng BHYT theo hộ gia đình tương ứng số tháng trùng với số tháng được cấp thẻ BHYT theo đối tượng hưởng trợ cấp thất nghiệp.

  • Câu 66:
    • Câu 66:

      Thứ năm, 11/07/2019

    Em muốn hỏi về sổ BHXH bị trùng thời gian. Em đợi 01 năm vẫn chưa rút tiền được. Xin chỉ cho em, em cám ơn. (thuybui.12041976@gmail.com).

    Trả lời

    Trường hợp bạn hỏi có quá trình trùng thời gian tham gia BHXH. Đề nghị bạn liên hệ trực tiếp cơ quan BHXH gần nhất để đuợc hướng dẫn xử lý quá trình trùng. Khi xử lý xong quá trình trùng thì bạn mới được tiếp nhận hồ sơ thanh toán chế độ BHXH một lần.

  • Câu 65:
    • Câu 65:

      Thứ năm, 11/07/2019

    Chào Anh/Chị !. Cho hỏi em nghỉ sinh mà ký giấy nghỉ việc luôn vậy thẻ BHYT có được sử dụng không, vì công ty của em báo giảm hẳn?. (thuybui.12041976@gmail.com)

    Trả lời

    Căn cứ Khoản 6, Điều 42 của Quyết định 595 thì “Người lao động nghỉ việc hưởng chế độ thai sản từ 14 ngày làm việc trở lên trong tháng thì đơn vị và người lao động không phải đóng BHXH, BHTN, BHTNLĐ, BNN, thời gian này được tính là thời gian đóng BHXH, không được tính là thời gian đóng BHTN và được cơ quan BHXH đóng BHYT cho người lao động”. Trường hợp bạn đã báo giảm nghỉ việc tại đơn vị, bạn không thuộc đối tượng thai sản do đó bạn không được cấp thẻ BHYT.

  • Câu 64:
    • Câu 64:

      Thứ năm, 11/07/2019

    Chào Anh/Chị, vui lòng hướng dẫn em đăng ký nhận thông báo kết quả đóng bảo hiểm Mẫu C12-TS qua mail. Em cám ơn. PhuongUyen (jenny.nguyen@tsrc-global.com)

    Trả lời

    Vào ngày 15 hàng tháng, Thông báo kết quả đóng BHXH, BHYT, BHTN, BHTNLĐ-BNN (mẫu C12-TS) được cơ quan BHXH tự động gửi qua địa chỉ Email mà đơn vị đã đăng ký trên phần mềm giao dịch điện tử. Trong trường hợp đơn vị chưa nhận được mẫu C12-TS, đề nghị đơn vị kiểm tra lại Email đã đăng ký giao dịch điện tử với cơ quan BHXH, hoặc liên hệ chuyên quản thu để được hướng dẫn xử lý.